รู้จักจุฬาฯ
การบริหาร
อัตลักษณ์มหาวิทยาลัย
Green University
Sustainability
ติดต่อจุฬาฯ
บริจาคให้จุฬาฯ
หลักสูตร
การสมัครเข้าศึกษา
หน่วยงานการศึกษา
บริการนิสิต
บริการวิชาการ
บริการทางการแพทย์
บริการตรวจวิเคราะห์คุณภาพ
สารสนเทศและการสื่อสาร
พื้นที่สร้างสรรค์
ข่าวสารและความเคลื่อนไหว
วารสารจุฬาฯ
สาระความรู้
ข่าวสารจุฬาฯ
12 มิถุนายน 2566
ข่าวเด่น, ภาพข่าว
ผู้เขียน ธิติรัตน์ สมบูรณ์
อ.ดร.พิชัย ตุรงคินานนท์ ผศ.กระสินธุ์ อินสว่าง ภาควิชาทัศนศิลป์ คณะศิลปกรรมศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย นำนิสิตชั้นปีที่ 2 ปีที่ 3 และชั้นปีที่ 4 รวมทั้งศิษย์เก่า ร่วมกิจกรรมจิตอาสาสร้างสรรค์ผลงานจิตรกรรมฝาผนังชุมชนพระพุทธบาทสตรีทอาร์ต “Phra Phutthabat Street Art” โครงการศิลปะเพื่อชุมชน ในระหว่างวันที่ 3 – 5 มิถุนายน 2566 บริเวณตรอกคลองหมอ (ทางเข้าสระบัว) ชุมชนเปรมประชาคม ศาลเจ้าแม่ทับทิมไปรษณีย์พระพุทธบาท อ.พระพุทธบาท จ.สระบุรี เพื่อพัฒนาพื้นที่ส่งเสริมการท่องเที่ยว และเป็นการส่งเสริมความร่วมมือของคนในชุมชนพระพุทธบาทในโอกาสฉลองครบรอบ 400 ปี การสถาปนาวัดพระพุทธบาทราชวรมหาวิหาร
พระพุทธบาทสตรีทอาร์ตดำเนินการโดยกลุ่มฅนหระรี ร่วมกับชุมชนอำเภอพระพุทธบาท สำนักงานวัฒนธรรมจังหวัดสระบุรี อำเภอพระพุทธบาท เทศบาลเมืองพระพุทธบาท วัดพระพุทธบาทราชวรมหาวิหาร วัดพระพุทธบาทน้ำพุ โรงพยาบาลพระพุทธบาท โดยได้รับความร่วมมือจากหน่วยงานภาครัฐ หน่วยงานภาคเอกชน ชุมชนท้องถิ่น โดยนายอำเภอ ปลัดอำเภอพระพุทธบาท ผู้อำนวยการสำนักวัฒนธรรมจังหวัด นายกเทศมนตรีเมืองพระพุทธบาท ประธานสภาเทศบาลเมืองพระพุทธบาท ผู้อำนวยการโรงพยาบาลพระพุทธบาท อำนวยความสะดวก สนับสนุนวัสดุอุปกรณ์ในทำงาน สนับสนุนอาหารเครื่องดื่ม และที่พักจาก Co/Connexion Cafe
จิตรกรรมฝาผนัง ”พระพุทธบาทสตรีทอาร์ต”ภายใต้แนวคิดวิถีชีวิตชุมชน ตำนานของท้องถิ่นที่มีที่มาจากวรรณคดีเรื่องรามเกียรติ์ตอนกุมภกรรณทดน้ำ และกาพย์ห่อโคลงประพาสธารทองแดง ซึ่งบรรยายถึงความงามของธรรมชาติตลอดเส้นทางการเสด็จจากท่าเจ้าสนุกถึงธารทองแดง แสดงให้เห็นถึงความอุดมสมบูรณ์ของผืนป่าทั้งสัตว์น้อยใหญ่ พันธุ์ไม้นานาชนิด การวางแผนการทำงานร่วมกัน การออกแบบภาพร่างสู่การสร้างสรรค์ผลงานจิตรกรรมฝาผนัง “พระพุทธบาทสตรีทอาร์ต”ที่มีรูปแบบและเทคนิคร่วมสมัย ถ่ายทอดอัตลักษณ์ปรับภูมิทัศน์ของชุมชนได้เป็นอย่างดี
จุฬาฯ จัดการประชุมคณะกรรมการอำนวยการจัดกิจกรรมเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในโอกาสมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 6 รอบ 28 กรกฎาคม 2567
นวัตกรรมจากสถาบันวิจัยโลหะและวัสดุ จุฬาฯ คว้าสามรางวัลใหญ่จากงาน WorldInvent Singapore 2024
ธรรมสถาน จุฬาฯ ขอเชิญร่วมงานวันอาสาฬหบูชา
WISH-craft: กิจกรรมศิลปะเพื่อส่งเสริมการท่องเที่ยวเชิงจิตวิญญาณ นวัตกรรมของอาจารย์และนิสิตคณะครุศาสตร์ จุฬาฯ คว้าสองรางวัลจากงาน “The 7th China (Shanghai) International Invention & Innovation Expo 2024”
ผู้รักษาการอธิการบดีจุฬาฯ บรรยายพิเศษ โครงการปฐมนิเทศอาจารย์ใหม่และนักวิจัยใหม่จุฬาฯ รุ่น 29
สัมมนาด้านนวัตกรรมอาหาร “Harnessing Sustainability in the Food Sector : A Pathway to Progress”
จุฬาฯ สนับสนุนให้อาจารย์ทำงานวิจัย นับว่าเป็นสิ่งที่ดีมากต่อทั้งอาจารย์ นิสิต รวมถึงภาคประชาสังคม รองศาสตราจารย์ ดร.สุชนา ชวนิชย์ คณะวิทยาศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย
จุฬาฯ สนับสนุนให้อาจารย์ทำงานวิจัย นับว่าเป็นสิ่งที่ดีมากต่อทั้งอาจารย์ นิสิต รวมถึงภาคประชาสังคม
รองศาสตราจารย์ ดร.สุชนา ชวนิชย์ คณะวิทยาศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย
เว็บไซต์นี้ใช้คุกกี้ เพื่อมอบประสบการณ์การใช้งานที่ดีให้กับท่าน และเพื่อพัฒนาคุณภาพการให้บริการเว็บไซต์ที่ตรงต่อความต้องการของท่านมากยิ่งขึ้น ท่านสามารถทราบรายละเอียดเกี่ยวกับคุกกี้ได้ที่ นโยบายการคุ้มครองข้อมูลส่วนบุคคล และท่านสามารถจัดการความเป็นส่วนตัวของคุณได้เองโดยคลิกที่ ตั้งค่า
ท่านสามารถเลือกการตั้งค่าคุกกี้โดยเปิด/ปิด คุกกี้ในแต่ละประเภทได้ตามความต้องการ ยกเว้น คุกกี้ที่จำเป็น
ประเภทของคุกกี้ที่มีความจำเป็นสำหรับการทำงานของเว็บไซต์ เพื่อให้ท่านสามารถใช้เว็บไซต์ได้อย่างเป็นปกติ ท่านไม่สามารถปิดการทำงานของคุกกี้นี้ในระบบเว็บไซต์ของเราได้
คุกกี้ประเภทนี้จะทำการเก็บข้อมูลพฤติกรรมการใช้งานเว็บไซต์ของท่าน โดยมีจุดประสงค์คือนำข้อมูลมาวิเคราะห์เพื่อปรับปรุงและพัฒนาเว็บไซต์ให้มีคุณภาพ และสร้างประสบการณ์ที่ดีกับผู้ใช้งาน เพื่อให้เกิดประโยชน์สูงสุด หากท่านไม่ยินยอมให้เราใช้คุกกี้นี้ เราอาจไม่สามารถวัดผลเพื่อการปรับปรุงและพัฒนาเว็บไซต์ให้ดีขึ้นได้ รายละเอียดคุกกี้