รู้จักจุฬาฯ
การบริหาร
อัตลักษณ์มหาวิทยาลัย
Green University
Sustainability
ติดต่อจุฬาฯ
บริจาคให้จุฬาฯ
หลักสูตร
การสมัครเข้าศึกษา
หน่วยงานการศึกษา
บริการนิสิต
บริการวิชาการ
บริการทางการแพทย์
บริการตรวจวิเคราะห์คุณภาพ
สารสนเทศและการสื่อสาร
พื้นที่สร้างสรรค์
ข่าวสารและความเคลื่อนไหว
วารสารจุฬาฯ
สาระความรู้
ข่าวสารจุฬาฯ
12 พฤษภาคม 2563
ข่าวเด่น
ท่ามกลางสถานการณ์การระบาดของ COVID-19 บุคลากรทางการแพทย์คือผู้ทำหน้าที่เป็นด่านหน้า ผู้เสียสละรักษาชีวิตผู้ป่วยในภาวะวิกฤต การส่งกำลังใจให้บุคลากรทางการแพทย์ผ่านบทเพลงต่างๆ เป็นวิธีง่ายๆ ที่เราสามารถทำได้ เช่นเดียวกับนักร้องนักดนตรีน้องพี่จุฬาฯ จากวงดนตรี CU Band และวง CU Saxophone Ensemble ได้สร้างสรรค์สองบทเพลงอันไพเราะในโครงการ CU We care เพื่อมอบให้แพทย์ พยาบาลและบุคลากรผู้เกี่ยวข้องทุกท่าน แทนคำขอบคุณจากใจ
เริ่มด้วยบทเพลง “Hero” ที่หลายคนคุ้นเคยในความหมาย ถูกนำมาบรรเลงโดย CU Saxophone Ensemble เพื่อขอบคุณแพทย์ พยาบาลและบุคลากรผู้เกี่ยวข้อง ซึ่งทุกท่านเป็น “Hero” ของพวกเราคนไทยทุกคน และหวังเป็นอย่างยิ่งว่าสถานการณ์ทุกอย่างจะคลี่คลายกลับเป็นปกติโดยเร็ว
สำหรับบทเพลงที่สองมีชื่อว่า “Pls Stay home” เพราะห่วงใยจึงอยากให้อยู่บ้าน บทเพลงพิเศษจาก แพรว นพมน วิสากล นิสิตเก่าคณะครุศาสตร์ รุ่นที่ 55 อดีตประธานชมรมดนตรีสากลสโมสรนิสิตจุฬาฯ (CU Band) แทนใจของทีมแพทย์ พยาบาล และเจ้าหน้าที่สาธารณสุข ให้ทุกคนคลายความทุกข์ คลายความกังวลใจ อยู่บ้านอย่างปลอดภัย ไม่ว่าจะหนักหนาเพียงใด พวกเขาก็จะอยู่ตรงนี้ ดูแลอย่างเต็มที่เพื่อทุกคน
จุฬาฯ ร่วมลงนามบันทึกความร่วมมือด้านวิชาการ ส่งเสริมการใช้เวชศาสตร์วิถีชีวิตในการดำเนินชีวิตและการประกอบวิชาชีพ
จุฬาฯ จัดการประชุมคณะกรรมการอำนวยการจัดกิจกรรมเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในโอกาสมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 6 รอบ 28 กรกฎาคม 2567
นวัตกรรมจากสถาบันวิจัยโลหะและวัสดุ จุฬาฯ คว้าสามรางวัลใหญ่จากงาน WorldInvent Singapore 2024
ธรรมสถาน จุฬาฯ ขอเชิญร่วมงานวันอาสาฬหบูชา
WISH-craft: กิจกรรมศิลปะเพื่อส่งเสริมการท่องเที่ยวเชิงจิตวิญญาณ นวัตกรรมของอาจารย์และนิสิตคณะครุศาสตร์ จุฬาฯ คว้าสองรางวัลจากงาน “The 7th China (Shanghai) International Invention & Innovation Expo 2024”
ผู้รักษาการอธิการบดีจุฬาฯ บรรยายพิเศษ โครงการปฐมนิเทศอาจารย์ใหม่และนักวิจัยใหม่จุฬาฯ รุ่น 29
จุฬาฯ เป็นที่ที่เราได้มาพบตัวเองจริงๆ และเป็นช่วงเวลาที่สนุกที่สุด คุณรสสุคนธ์ กองเกตุ (ครูเงาะ) นิสิตเก่า คณะนิเทศศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย
จุฬาฯ เป็นที่ที่เราได้มาพบตัวเองจริงๆ และเป็นช่วงเวลาที่สนุกที่สุด
คุณรสสุคนธ์ กองเกตุ (ครูเงาะ) นิสิตเก่า คณะนิเทศศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย
เว็บไซต์นี้ใช้คุกกี้ เพื่อมอบประสบการณ์การใช้งานที่ดีให้กับท่าน และเพื่อพัฒนาคุณภาพการให้บริการเว็บไซต์ที่ตรงต่อความต้องการของท่านมากยิ่งขึ้น ท่านสามารถทราบรายละเอียดเกี่ยวกับคุกกี้ได้ที่ นโยบายการคุ้มครองข้อมูลส่วนบุคคล และท่านสามารถจัดการความเป็นส่วนตัวของคุณได้เองโดยคลิกที่ ตั้งค่า
ท่านสามารถเลือกการตั้งค่าคุกกี้โดยเปิด/ปิด คุกกี้ในแต่ละประเภทได้ตามความต้องการ ยกเว้น คุกกี้ที่จำเป็น
ประเภทของคุกกี้ที่มีความจำเป็นสำหรับการทำงานของเว็บไซต์ เพื่อให้ท่านสามารถใช้เว็บไซต์ได้อย่างเป็นปกติ ท่านไม่สามารถปิดการทำงานของคุกกี้นี้ในระบบเว็บไซต์ของเราได้
คุกกี้ประเภทนี้จะทำการเก็บข้อมูลพฤติกรรมการใช้งานเว็บไซต์ของท่าน โดยมีจุดประสงค์คือนำข้อมูลมาวิเคราะห์เพื่อปรับปรุงและพัฒนาเว็บไซต์ให้มีคุณภาพ และสร้างประสบการณ์ที่ดีกับผู้ใช้งาน เพื่อให้เกิดประโยชน์สูงสุด หากท่านไม่ยินยอมให้เราใช้คุกกี้นี้ เราอาจไม่สามารถวัดผลเพื่อการปรับปรุงและพัฒนาเว็บไซต์ให้ดีขึ้นได้ รายละเอียดคุกกี้